❤️ विवेक - बहुउद्देशीय परमपूज्य परमात्मा एक सेवक मंडळ, मोहाडी

Breaking

मंगळवार, १२ ऑगस्ट, २०२५

❤️ विवेक

 
विवेक – योग्य-अयोग्य याची जाणीव

जीवन म्हणजे सतत चालणारी एक शाळा आहे. इथे प्रत्येक दिवस आपल्याला काहीतरी शिकवतो – कधी गोड अनुभवातून, तर कधी कडू प्रसंगातून. पण या शिकण्यात एक सर्वात महत्त्वाची गोष्ट आहे ती म्हणजे योग्य-अयोग्य याची ओळख, आणि हाच गुण म्हणजे "विवेक".


विवेक हा केवळ एक शब्द नाही, तर तो मानवी जीवनाचा पाया आहे. माणूस कितीही शिक्षित, विद्वान किंवा श्रीमंत असला तरी विवेक नसेल तर तो आयुष्याच्या अनेक वळणांवर चुकू शकतो. तर दुसरीकडे, अल्पशिक्षित पण विवेकी माणूस समाजात आदराने जगतो, योग्य निर्णय घेतो आणि इतरांसाठी आदर्श ठरतो.


विवेक म्हणजे काय?

विवेक म्हणजे आपल्या कृतींचे परिणाम आधीच विचार करून, त्या कृती योग्य आहेत का अयोग्य, हे समजून घेण्याची क्षमता. हा केवळ बाह्य जगाचे आकलन नाही, तर आपल्या अंतःकरणातील मूल्ये आणि नैतिकतेचा आवाज आहे.


विवेक का आवश्यक आहे?

1. जीवनात दिशा देतो – विवेक आपल्याला निर्णय घेण्याची खरी दिशा दाखवतो. गोंधळात सापडलेल्या मनाला विवेक योग्य मार्गावर आणतो.

2. चुका टाळतो – अज्ञानामुळे किंवा आवेशामुळे होणाऱ्या चुका विवेक रोखतो.

3. आत्मिक समाधान देतो – विवेकाने घेतलेला निर्णय कितीही कठीण असला तरी अंतःकरणाला समाधान देतो.

4. संबंधांमध्ये सौहार्द ठेवतो – योग्य-अयोग्य समजल्यामुळे आपण इतरांना दुखावणे टाळतो.

5. समाजाला योग्य दिशा दाखवतो – विवेकी व्यक्ती आपल्यापुरता विचार न करता समाजहिताचा मार्ग निवडते.


विवेक कसा विकसित करावा?

आत्मपरीक्षण करा – दिवसाच्या शेवटी आपल्या कृतींचा आढावा घ्या. काय योग्य होतं, काय चुकीचं, याचा विचार करा.

चांगल्या विचारांचा अभ्यास – संत, महापुरुष, आणि चांगल्या ग्रंथांचा सहवास विवेक वाढवतो.

अनुभवातून शिका – चांगले-वाईट प्रसंग हे विवेक वाढवण्याची संधी असते.

अंतरात्म्याचा आवाज ऐका – लोभ, राग, मत्सर यामध्ये अडकू न देता शांतपणे विचार करा.

सद्गुणी सहवास ठेवा – चांगल्या लोकांचा सहवास आपल्या विचारसरणीला शुद्ध करतो.


विवेकाचा अभाव – एक इशारा

विवेक नसलेला माणूस ज्ञान असूनही चुकीच्या मार्गावर जातो. लोभ, मोह, राग यामध्ये अडकून आपली किंमत गमावतो. अशा व्यक्तीचे निर्णय केवळ स्वतःसाठीच नव्हे तर समाजासाठीही हानीकारक ठरतात. म्हणून विवेक हा प्रत्येकाने जपायला हवा.


निष्कर्ष

विवेक हा जीवनाचा खरा दीपस्तंभ आहे. योग्य-अयोग्य याची जाणीव आपल्याला फक्त सुरक्षित ठेवत नाही, तर आपल्या जीवनाला अर्थपूर्ण करते. जो विवेकाने जगतो, तो कधीही चुकीच्या वाटेवर जात नाही आणि त्याचे जीवन इतरांसाठी प्रेरणादायी ठरते.


🙏 हा विचार अधिकाधिक लोकांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी वाचा आणि नक्की शेअर करा.

कोणत्याही टिप्पण्‍या नाहीत:

टिप्पणी पोस्ट करा

WebSite Developer & Designer
©✍ Laxman Mahule
☎️ 8007477425
mahulelaxman@gmail.com

Pages